08/05/2022 01:30

Không được hưởng trợ cấp thôi việc

Trường hợp của bà không thực hiện đúng quy định về thời gian báo trước là đã đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái quy định pháp luật sẽ không được trợ cấp thôi việc

Lê Thị Bé Ba (quận Bình Tân, TP HCM) hỏi: "Tôi làm việc tại công ty từ năm 2005. Vừa qua, mẹ bệnh, tôi xin nghỉ việc để chăm sóc nhưng quản lý không giải quyết nên tôi bỏ việc luôn. Trường hợp của tôi có được hưởng trợ cấp thôi việc?".

Ông Trần Văn Triều, Giám đốc Trung tâm Tư vấn pháp luật - LĐLĐ TP HCM, trả lời: Điều 35 Bộ Luật Lao động năm 2019 quy định người lao động (NLĐ) có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động (HĐLĐ) nhưng phải báo trước cho người sử dụng lao động (NSDLĐ) ít nhất từ 3 đến 45 ngày làm việc, tùy theo loại HĐLĐ đã giao kết. Trường hợp của bà không thực hiện đúng quy định về thời gian báo trước là đã đơn phương chấm dứt HĐLĐ trái quy định pháp luật.

Căn cứ điều 40 Bộ Luật Lao động, khi đơn phương chấm dứt HĐLĐ trái pháp luật thì ngoài việc phải hoàn trả chi phí đào tạo (nếu có), bồi thường cho NSDLĐ nửa tháng tiền lương theo HĐLĐ và một khoản tiền tương ứng với tiền lương theo HĐLĐ trong những ngày không báo trước, NLĐ sẽ không được trợ cấp thôi việc.

Tin liên quan

Viết bình luận

Hơn 1,5 tỉ đồng hỗ trợ đoàn viên bị bệnh hiểm nghèo
1 giờ trước 548 1k
Đại diện Quỹ Tương thân Tương trợ của Công đoàn Liên hiệp HTX Thương mại TP HCM (Saigon Co.op) vừa đến thăm và hỗ trợ 50 triệu đồng/nhân viên bị bệnh hiểm nghèo (chị Lê Thị Anh, Tổ Thu ngân Co.opmart Thanh Hóa và chị Trịnh Thị Lan, Tổ Kế toán Co.opmart Thanh Hóa).
Khám sức khỏe miễn phí cho 1.500 công nhân
2 giờ trước 548 1k
Sáng 1-10, LĐLĐ TP HCM phối hợp với Hội Bảo trợ bệnh nhân nghèo thành phố và Hội Từ thiện chùa Tường Nguyên (quận 4, TP HCM) tổ chức Ngày hội "Vì sức khỏe người lao động" tại Công ty TNHH Pou Yuen Việt Nam (quận Bình Tân, TP HCM).
Áp dụng mức lương tối thiểu vùng theo địa bàn hoạt động
1/10/2022 548 1k
Trường hợp công ty của ông Minh có trụ sở chính tại TP Đà Nẵng và các chi nhánh thì người lao động làm việc tại đó thì áp dụng mức lương tối thiểu vùng tại địa bàn chi nhánh
Phải tham gia BHYT cho người lao động
1/10/2022 548 1k
Theo quy định công ty phải tham gia đầy đủ các khoản BHXH, BHYT, bảo hiểm tai nạn lao động - bệnh nghề nghiệp cho người lao động
Tặng sổ tiết kiệm cho con đoàn viên mồ côi do dịch COVID-19

Tặng sổ tiết kiệm cho con đoàn viên mồ côi do dịch COVID-19

LĐLĐ TP HCM và LĐLĐ quận 5 tối 29-9 đã đến nhà thăm hỏi và trao tặng "Sổ tiết kiệm Công đoàn Việt Nam" trị giá 20 triệu đồng cho gia đình em Nguyễn Thôi Minh Vũ (15 tuổi), con của anh Nguyễn...