06/12/2020 22:27

Tham gia BHXH tự nguyện

Hoàng Mai Thy (quận 3, TP HCM) hỏi: "Hiện tại tôi là nhân viên văn phòng, nếu muốn đăng ký BHXH tự nguyện cho cả gia đình có được không? Nếu được, thì cần làm những thủ tục gì?".

BHXH Việt Nam trả lời: Điều 2 Nghị định số 134/2015/NĐ-CP ngày 29-12-2015 của Chính phủ quy định người tham gia BHXH tự nguyện là công dân Việt Nam từ đủ 15 tuổi trở lên và không thuộc đối tượng tham gia BHXH bắt buộc theo quy định của pháp luật về BHXH. Như vậy, bà có thể đăng ký tham gia BHXH tự nguyện cho các thành viên trong gia đình thuộc đối tượng nêu trên. Về thủ tục tham gia BHXH tự nguyện, bà có thể liên hệ với nhân viên đại lý thu BHYT, BHXH tự nguyện của cơ quan bưu điện; UBND xã, phường, thị trấn hoặc các nhân viên đại lý thu BHYT, BHXH tự nguyện của các tổ chức khác có ký hợp đồng làm đại lý thu BHYT, BHXH tự nguyện với cơ quan BHXH nơi bà đang cư trú để được tư vấn mức đóng và làm thủ tục lập tờ khai cung cấp và thay đổi thông tin người tham gia BHXH, BHYT theo mẫu TK1-TS.

Tin liên quan

Viết bình luận

Chậm thực hiện kết luận thanh tra của cơ quan BHXH
1 giờ trước 548 1k
Liên quan đến khoản nợ BHXH, BHYT, bảo hiểm thất nghiệp (BHTN) gần 8,3 tỉ đồng của Công ty TNHH Asia Garment (quận 12, TP HCM), ngày 26-2, ông Phan Văn Mến, Giám đốc BHXH TP HCM, cho biết trước đó, do đơn vị phát sinh nợ kéo dài (từ tháng 8-2019 đến 3-2020) nên tháng 2-2020, BHXH Việt Nam đã quyết định thanh tra công ty này.
Tổ chức phiên giao dịch việc làm trực tuyến cho lao động EPS và IM Japan
26/2/2021 548 1k
Nhằm mục đích hỗ trợ người lao động (NLĐ) về nước tìm kiếm việc làm phù hợp, Trung tâm Lao động ngoài nước (Colab; Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội) phối hợp với Trung tâm Dịch vụ việc làm (DVVL) Thanh niên TP HCM, Sở Lao động - Thương binh và Xã hội và Trung tâm DVVL các tỉnh Thanh Hóa, Hà Tĩnh tổ chức phiên giao dịch việc làm trực tuyến dành cho lao động EPS và thực tập sinh chương trình IM Japan.
Được thôi việc không cần báo trước
26/2/2021 548 1k
Lê Như Quỳnh (quận 12, TP HCM) hỏi: "Theo hợp đồng lao động (HĐLĐ), công ty sẽ trả lương cho tôi vào ngày 10 hằng tháng. Tuy nhiên đến nay, lương tháng 1-2021, công ty vẫn chưa thanh toán đủ cho tôi. Nếu tôi muốn xin nghỉ việc thì có cần báo trước 30 ngày?".
Thủ tục ủy quyền hưởng BHXH một lần
26/2/2021 548 1k
Hồ Văn Thuận (TP HCM) hỏi: "Tôi muốn ủy quyền rút BHXH một lần cho người thân thì cần phải chuẩn bị những giấy tờ gì?".