20/02/2021 02:25

Sử dụng từ 10 lao động trở lên phải đăng ký nội quy lao động

Phạm Hoàng Long (tỉnh Long An) hỏi: "Theo quy định pháp luật lao động hiện hành thì doanh nghiệp (DN) sử dụng bao nhiêu lao động sẽ phải đăng ký nội quy lao động?".

Ban Quan hệ Lao động Tổng LĐLĐ Việt Nam trả lời: Theo quy định tại khoản 1 điều 119 Bộ Luật Lao động 2019 và khoản 1 điều 69 Nghị định 145/2020/NĐ-CP thì DN, hộ kinh doanh sử dụng từ 10 người lao động trở lên phải ban hành nội quy lao động bằng văn bản và phải đăng ký nội quy này tại cơ quan chuyên môn về lao động thuộc UBND cấp tỉnh nơi DN, hộ kinh doanh đăng ký kinh doanh. Trong thời hạn 10 ngày kể từ khi ban hành nội quy lao động, DN, hộ kinh doanh phải nộp hồ sơ đăng ký nội quy này. Trong thời hạn 7 ngày làm việc kể từ khi nhận được hồ sơ đăng ký nội quy lao động, nếu nội dung nội quy có quy định trái với pháp luật thì cơ quan chuyên môn về lao động thuộc UBND cấp tỉnh thông báo, hướng dẫn DN, hộ kinh doanh sửa đổi, bổ sung và đăng ký lại. Trường hợp DN, hộ kinh doanh sử dụng dưới 10 người lao động thì không bắt buộc ban hành nội quy lao động bằng văn bản nhưng phải thỏa thuận nội dung về kỷ luật lao động, trách nhiệm vật chất trong hợp đồng lao động và không phải đăng ký nội quy tại cơ quan chuyên môn về lao động thuộc UBND cấp tỉnh nơi DN, hộ kinh doanh đăng ký kinh doanh.

Tin liên quan

Viết bình luận

Sẽ sửa quy định quyết toán thuế với thu nhập từ tiền lương, tiền công
1 giờ trước 548 1k
(NLĐO) - Trong trường hợp cá nhân có thu nhập vãng lai ở nơi khác ngoài thu nhập từ tiền lương, tiền công phát sinh thường xuyên tại một đơn vị mà phần thu nhập vãng lai này bình quân tháng trong năm không quá 10 triệu đồng đã được đơn vị chi trả khấu trừ thuế tại nguồn thì không phải quyết toán thuế để giảm lượng kê khai, quyết toán thuế cuối năm.
Sân chơi ngày Tết cho con CNVC-LĐ
26/1/2023 548 1k
(NLĐO)- Hội thi nhằm tạo sân chơi cho con người lao động TP HCM nhân dịp Tết đến Xuân về
Chính sách về hưu trước tuổi năm 2023
26/1/2023 548 1k
(NLĐO) - Đối tượng tinh giản biên chế quy định tại Điều 6 Nghị định 135/2020/NĐ-CP nếu có tuổi thấp hơn 2 tuổi so với tuổi nghỉ hưu quy định tại khoản 2 Điều 169 Bộ luật Lao động và có đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội trở lên, thì được hưởng chế độ hưu trí theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội và không bị trừ tỷ lệ lương hưu do việc nghỉ hưu trước tuổi.
Kịch bản nào cho thị trường lao động TP HCM năm 2023?
26/1/2023 548 1k
(NLĐO) - Năm 2023, TP HCM sẽ tập trung nâng cao hiệu quả kết nối cung cầu lao động - việc làm, chất lượng đào tạo nghề nhằm cải thiện năng suất lao động
Ấm lòng công nhân xa quê ở lại TP HCM đón Tết

Ấm lòng công nhân xa quê ở lại TP HCM đón Tết

(NLĐO) - Trước sự quan tâm của lãnh đạo LĐLĐ TP HCM cùng cán bộ Công đoàn các quận - huyện và chủ nhà trọ, hàng trăm gia đình công nhân không có điều kiện về quê đón Tết rất vui