17/01/2021 22:10

Đóng BHXH lại từ đầu?

Lê Thị Cẩm Tú (quận 2, TP HCM): "Tôi đóng BHXH được 8 tháng sau đó nghỉ việc ở nhà, không đóng BHXH trong 1 năm. Vậy, sau khi chuyển sang đóng BHXH tự nguyện thì tôi có được đóng tiếp vào 8 tháng đã đóng trước đó hay phải đóng BHXH lại từ đầu?".

- BHXH Việt Nam trả lời: Khoản 5 điều 3 Luật BHXH năm 2014 quy định thời gian đóng BHXH là thời gian được tính từ khi người lao động bắt đầu đóng BHXH cho đến khi dừng đóng. Trường hợp người lao động đóng BHXH không liên tục thì thời gian đóng BHXH là tổng thời gian đã đóng BHXH. Do vậy, thời gian đóng BHXH tự nguyện của bà vẫn được tính vào tổng quá trình đóng BHXH và được cộng nối với quá trình đóng BHXH bắt buộc trước đó để làm căn cứ tính hưởng các chế độ BHXH khi đủ điều kiện.

Tin liên quan

Viết bình luận

TP HCM: Hơn 1,6 triệu đoàn viên, người lao động được chăm lo Tết
4 giờ trước 548 1k
(NLĐO)- Trong dịp Tết Nguyên đán Tân Sửu, tổ chức Công đoàn Thành phố Hồ Chí Minh và các doanh nghiệp đã phối hợp chăm lo, hỗ trợ hơn 1,6 triệu công nhân viên chức, lao động với tổng kinh phí 858 tỉ đồng
Đồng Nai: Doanh nghiệp tăng cường bảo vệ sức khỏe công nhân
12 giờ trước 548 1k
Trước tình hình diễn biến phức tạp của dịch Covid-19, nhiều doanh nghiệp (DN) trên địa bàn tỉnh Đồng Nai đã tăng cường các biện pháp phòng chống dịch bệnh trong công nhân (CN).
4 trường hợp được nhận bảo hiểm xã hội một lần ngay, không phải đợi 1 năm
13 giờ trước 548 1k
(NLĐO) - Theo quy định tại Điều 60 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 thì người lao động nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây nếu có yêu cầu thì được hưởng bảo hiểm xã hội một lần ngay mà không cần phải đợi 1 năm sau khi nghỉ việc.
Lắng nghe và cảm ơn người lao động
13 giờ trước 548 1k
LĐLĐ TP Hà Nội vừa ban hành kế hoạch tổ chức các hoạt động Tháng Công nhân (CN) năm 2021, với chủ đề "Đoàn kết, sáng tạo, vượt khó, phát triển".
Trẻ em chưa khai sinh được khám chữa bệnh BHYT

Trẻ em chưa khai sinh được khám chữa bệnh BHYT

Phạm Hùng Việt (quận Bình Tân, TP HCM) hỏi: "Vợ tôi sinh con đầu tháng 3-2021. Hai vợ chồng tôi đều có hộ khẩu tỉnh, chưa thể về quê đăng ký khai sinh cho con ngay được nên chưa được cấp thẻ...